Ngày 24-4-2020, đồng chí A Pớt, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy đã ký ban hành Công văn số 1055-CV/TU chỉ đạo tiếp tục triển khai tổ chức đại hội đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, thực hiện chỉ đạo của Thường trực Ban Bí thư Trung ương Đảng; để đảm bảo tiến độ đại hội đảng bộ các cấp theo tinh thần Chỉ thị số 35-CT/TW, ngày 30-5-2019 của Bộ Chính trị "về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng" và Kế hoạch số 100-KH/TU, ngày 03-7-2019 của Tỉnh ủy "về chuẩn bị và tổ chức đại hội đảng bộ các cấp và Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XVI, nhiệm kỳ 2020 - 2025", Thường trực Tỉnh ủy yêu cầu các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo việc tổ chức đại hội đảng bộ các cấp theo kế hoạch, đảm bảo an toàn, tiết kiệm, trang trọng, hiệu quả. Việc tổ chức đại hội đảng bộ các cấp phải đảm bảo các quy định về phòng, chống dịch bệnh Covid-19, trong đó: Các đại biểu về dự đại hội phải thực hiện khai báo y tế, được kiểm tra y tế, thực hiện quy định sát khuẩn và phải đeo khẩu trang...; Những đại biểu có đi qua vùng dịch, tiếp xúc với người nghi nhiễm Covid-19 phải khai báo y tế và được giám sát y tế trong vòng 14 ngày trước ngày khai mạc đại hội; Ban tổ chức đại hội bố trí giữ khoảng cách hợp lý, quy định và hướng dẫn việc ăn uống đảm bảo an toàn; thực hiện sát khuẩn các phương tiện, dụng cụ phục vụ đại hội.
Thường trực Tỉnh ủy yêu cầu khi tổ chức đại hội cần hạn chế tối đa khách mời; cấp ủy cấp trên chỉ phân công một số đồng chí có trách nhiệm dự, chỉ đạo đại hội; tiết giảm những hoạt động văn nghệ và chào mừng đại hội...